Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Khi nào phải xin cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình

Câu hỏi:

Công ty em đang kinh doanh khách sạn. Hiện nay đang mùa mưa, vắng khách. Em có ý định tạm ngừng kinh doanh khoảng 40 ngày để sửa chữa, nhưng thấy thủ tục tạm ngừng rườm rà quá. Xin cho em hỏi theo Luật sư thì phương án xin tạm ngừng kinh doanh hay phương án vẫn vừa kinh doanh vừa sửa chữa, doanh thu có phát sinh thì có kê khai thuận tiện hơn? Xin tư vấn giúp em. Em cám ơn nhiều.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật xây dựng của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Nếu bạn đóng cửa khách sạn để thi công thuận tiện thì sẽ bị mất doanh thu. Do vậy, bạn nên chọn phương án vừa sửa chữa vừa kinh doanh nhưng nên bảo đảm việc thi công không ảnh hưởng đến khách hàng. Việc kê khai doanh thu để tính thuế bạn vẫn tiến hành bình thường.

Khoản 2 Điều 89 Luật xây dựng 2014 quy định Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:

“2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:

a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;

h) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

i) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa;

l) Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ.”

Nếu việc sửa chữa công trình của bạn thuộc một trong các trường hợp trên thì bạn được miễn giấy phép xây dựng. Nếu không thuộc các trường hợp trên thì bạn phải xin cấp giấy phép sửa chữa, cải tạp công trình theo quy định tại Điều 96 Luật xây dựng 2014 như sau:

– Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình.

– Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu, quản lý, sử dụng công trình, nhà ở theo quy định của pháp luật.

– Bản vẽ, ảnh chụp hiện trạng của bộ phận, hạng mục công trình, nhà ở riêng lẻ đề nghị được cải tạo.

– Đối với công trình di tích lịch sử – văn hóa và danh lam, thắng cảnh đã được xếp hạng, công trình hạ tầng kỹ thuật thì phải có văn bản chấp thuận về sự cần thiết xây dựng và quy mô công trình của cơ quan quản lý nhà nước về văn hóa.

Nơi thực hiện thủ tục hành chính: Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi công ty bạn có trụ sở hoạt động.

2
Để lại bình luận

avatar
2 Chuỗi nhận xét
0 Chủ đề trả lời
0 Người theo dõi
 
Phản ứng được phản hồi nhiều nhất
Chủ đề bình luận nóng nhất
2 Tác giả nhận xét
DoanLý Hưng Thuận Tác giả nhận xét gần đây
  Theo dõi  
Mới nhất Cũ nhất Bình chọn nhiều
Thông báo của
Lý Hưng Thuận
Khách
Lý Hưng Thuận

Nhà tôi mua lại ở cấp 4 cặp mặt lộ. nay tôi muốn sửa chửa cụ thể như sau: nâng nền lên 40cm, nâng mái(tole) lên 120cm, lợp tấm cách nhiệt chóng nóng, thay căn gác gổ (20 m2) bằng tấm fam 3D hiện đang có bán trên thị trường rất phổ biến, dời cửa sắt ra phía trước 60cm, làm lại mặt tiền nhà cho hợp thẩm mỹ (vẩn ở trong phạm vi đất sử dụng). Hỏi: Tôi có cần phải vẻ thiêt kế lại hay chỉ làm đơn xin sửa chửa là được?

Doan
Khách
Doan

Cho tôi xin hỏi: Nhà tôi cấp giấy phép xây dựng 5 tầng. Tôi xây 3,5 tầng.
Hồ sơ thiết kế kèm theo giấy phép tầng 1 :3,9 m tôi xây 3,6 m
Tầng 2 :3,6 m tôi xây 3,1 m
Tầng 3 :3,6 m tôi xây 3,1 m
Tầng 4 :3,6 m tôi xây 3,1 m
Trong Hồ sơ thiết kế kèm theo giấy phép tầng 2 phẳng nhà tôi lại xây lệch 1/3 diện tích thấp hơn 0,5m
Thế nhà tôi có vi phạm xây dựng không ? Nhà tôi là đất đô thị.