Không báo cáo về công tác phòng cháy chữa cháy bị xử lý thế nào?

Không báo cáo về công tác phòng cháy chữa cháy bị xử lý thế nào?

Câu hỏi:

Em làm kinh doanh khí gas hóa lỏng đã được cấp giấy phép đủ điều kiện về an ninh trật tự. Hiện nay cơ quan công an kiểm tra và báo 2 lỗi.

1. Không báo cáo đinh kỳ cho cơ quan có thẩm quyền.

2. 04 bình chứa gas không có tem kiểm định.

Cho em hỏi là với lỗi như vậy thì sẽ bị xử phạt hành chính là bao nhiêu tiền? Em xin cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệp của chúng tôi, với yêu cầu tư vấn của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Nghị định 96/2016/NĐ-CP;

– Thông tư số 33/2010/TT-BCA ;

– Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

2. Giải quyết vấn đề:

Thứ nhất, đối với việc báo cáo định kỳ, theo quy định của Khoản 7 Điều 25 Nghị định 96/2016/NĐ-CP và Điểm c Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 33/2010/TT-BCA thì đơn vị kinh doanh ngành, nghề kinh doanh có điều kiện về an ninh – trật tự phải thực hiện chế độ báo cáo định kỳ hàng quý hoặc đột xuất về tình hình an ninh, trật tự theo hướng dẫn của Bộ Công an, cụ thể là báo cáo định kỳ hàng quý (tuần cuối cùng của tháng thứ ba) cho cơ quan Công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự về tình hình chấp hành các quy định của pháp luật và những vấn đề khác có liên quan đến an ninh, trật tự trong quá trình hoạt động kinh doanh.

Việc bạn kinh doanh ngành, nghề kinh doanh có điều kiện, cụ thể là kinh doanh khí gas hóa lỏng mà không báo cáo định kỳ cho cơ quan có thẩm quyền là vi phạm quy định pháp luật, sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm a) Khoản 1 Điều 29 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 29. Vi phạm về hồ sơ quản lý công tác an toàn phòng cháy và chữa cháy

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không thực hiện việc báo cáo về công tác phòng cháy và chữa cháy;”

Thứ hai, đối với việc cơ sở bạn có 4 bình chưa gas không có tem kiểm định.

Theo quy định Khoản 1 Điều 17 Nghị định 19/2016/NĐ-CP thì điều kiện đối với chai LPG khi trước khi lưu thông trên thị trường phải thực hiện việc kiểm định, đăng ký nhãn hiệu hàng hóa theo quy định của pháp luật; chai LPG đã qua sử dụng phải thực hiện tái kiểm định theo quy định.

Đối với hành vi không có tem kiểm định, sẽ bị xử phạt hành chính từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng theo Điểm b) Khoản 3 Điều 51 Nghị định 97/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 51. Hành vi vi phạm quy định về kinh doanh LPG của cửa hàng bán LPG chai

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không đào tạo, huấn luyện nghiệp vụ cho cán bộ, nhân viên làm việc tại cửa hàng bán LPG chai theo quy định.

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Ký hợp đồng bán LPG chai với thương nhân kinh doanh LPG vượt quá số lượng quy định;

b) Bán LPG chai của thương nhân kinh doanh LPG khác mà không có hợp đồng.

3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Bán các loại LPG chai không đáp ứng đủ điều kiện lưa thông trên thị trường;

b) Mua, bán LPG và LPG chai trôi nổi trên thị trường không có nguồn gốc xuất xứ;[…]’’.

 

0 0 vote
Article Rating
Theo dõi
Thông báo khi
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments