Không có giấy tờ xe có lấy được xe bị tạm giữ không

Không có giấy tờ xe có lấy được xe bị tạm giữ không từ 2020?

Câu hỏi: Xin chào luật sư cho tôi hỏi, tôi bị hỏng giấy tờ xe có xin cấp lại được không? Bằng lái xe bị mờ thì có bị cảnh sát sao thông phạt không?… và một số lỗi khác liên quan đến việc đăng ký xe, giấy tờ xe, bằng lái xe luật sư có thể tư vấn cụ thể giúp tôi.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến trang hoidapphapluat.net. Luật sư tư vấn về việc Không có giấy tờ xe có lấy được xe bị tạm giữ không từ 2020 như sau:

Không có giấy tờ xe có lấy được xe bị tạm giữ không?

Không có giấy tờ xe có lấy được không?
Không có giấy tờ xe có lấy được không?

– Trong trường hợp bạn không có giấy tờ xe để lấy được xe bị tạm giữ thì bạn cần mang giấy tờ xe đến để làm thủ tục nhận lại xe, nếu không sẽ không lấy được xe.

– Trong trường hợp bạn không có giấy tờ xe do bị mất giấy tờ, thì trước tiên cần chủ sở hữu của chiếc xe đó phải làm một đơn trình báo mất giấy tờ rồi gửi lên ủy ban nhân dân cấp phường, xã hoặc công an địa phương để xin xác nhận về việc mất giấy đăng kí xe.

Không có giấy tờ xe có lấy được không?
Không có giấy tờ xe có lấy được không?

Sau khi có xác nhận vào đơn này, bạn cầm đơn này nộp lên Công an giao thông nơi đăng kí xe để làm thủ tục cấp lại giấy đăng kí xe. Cơ quan giao thông sẽ cấp cho bạn 1 phiếu hẹn để lấy giấy đăng kí xe.

Bạn cầm phiếu hẹn này đến nơi công an tạm giữ xe của bạn để nộp phạt và nhận lại xe của mình.

Bạn cần lưu ý, phiếu hẹn bạn được cấp phải đầy đủ số khung số máy của chiếc xe của bạn bị tạm giữ.

Giấy tờ xe bị tẩy xóa thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Điều kiện Giấy phép lái xe theo quy định tại Điều 59 Luật giao thông đường bộ 2008 đường bộ quy định:

Không có giấy tờ xe
Không có giấy tờ xe – giấy tờ bị tẩy xóa bị phạt.

– Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3.

– Hạng A2 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1.

– Hạng A3 cấp cho người lái xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự.

Mức xử phạt

Theo Khoản 5 điều 21, Nghị định 100/2019/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính giao thông đường bộ đường sắt, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy nếu không có Giấy tờ xe (bằng lái xe) thì bị xử phạt như sau:

Không có giấy tờ xe - giấy tờ bị tẩy xóa bị phạt.
Không có giấy tờ xe – giấy tờ bị tẩy xóa bị phạt.
  • 5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 đến 175 cm3, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:
  • a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên.
  • b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa.
  • c) Có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia.

Tư vấn mất giấy tờ xử phạt của cảnh sát giao thông?

Dựa trên thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi , chúng tôi xin tư vấn vấn đề của bạn như sau:

Không có giấy tờ xe - mất giấy tờ xe có bị phạt không
Không có giấy tờ xe – mất giấy tờ xe có bị phạt

Căn cứ khoản 3 điều 58 Luật xử lý vi phạm hành chính số 15/2012/QH13, theo đó:

“Điều 58. Lập biên bản vi phạm hành chính

3. Biên bản vi phạm hành chính phải được lập thành ít nhất 02 bản, phải được người lập biên bản và người vi phạm hoặc đại diện tổ chức vi phạm ký, trường hợp người vi phạm không ký được thì điểm chỉ, nếu có người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại thì họ cùng phải ký vào biên bản, trường hợp biên bản gồm nhiều tờ, thì những người được quy định tại khoản này phải ký vào từng tờ biên bản.

Nếu người vi phạm, đại diện tổ chức vi phạm, người chứng kiến, người bị thiệt hại hoặc đại diện tổ chức bị thiệt hại từ chối ký thì người lập biên bản phải ghi rõ lý do vào biên bản.

Không có giấy tờ xe - mất giấy tờ xe có bị phạt không
Không có giấy tờ xe – mất giấy tờ xe có bị phạt không

Biên bản vi phạm hành chính lập xong phải giao cho cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính 01 bản, trường hợp vi phạm hành chính không thuộc thẩm quyền hoặc vượt quá thẩm quyền xử phạt của người lập biên bản thì biên bản phải được chuyển ngay đến người có thẩm quyền xử phạt để tiến hành xử phạt.

Trường hợp người chưa thành niên vi phạm hành chính thì biên bản còn được gửi cho cha mẹ hoặc người giám hộ của người đó”.

Vậy nên, việc bạn làm mất biên bản nộp phạt sẽ không ảnh hưởng gì đến vấn đề xử lý vụ vi phạm này. Bạn chỉ cần đến kho bạc nhà nước mà bạn đã đến nộp phạt lần trước và trình bày vụ việc của mình.

Không có giấy tờ xe - mất giấy tờ xe có bị phạt không
Không có giấy tờ xe – mất giấy tờ xe có bị phạt không

Do khi bạn vi phạm giao thông, cơ quan xử phạt đã lập thành 2 biên bản, giao cho bạn 1 biên bản, còn bên cơ quan sẽ lưu giữ lại 1 biên bản. Hồ sơ vi phạm của bạn đã được lưu giữ lại, nên khi bạn đến và trình bày vấn đề của mình thì việc xử lý vi phạm sẽ vẫn được tiến hành như bình thường. Và việc lấy lại bằng lái xe của mình là đương nhiên sẽ lấy lại được.

Trên đây là nội dung tư vấn của Ask Law đối với trường hợp của bạn về vấn đề không có giấy tờ xe có lấy được xe bị tạm giữ không, và những điều liên quan tới giấy tờ xe. Mọi thắc mắc hoặc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn 19006261 để được hỗ trợ kịp thời.

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo khi