Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Làm sao để được cấp lại đăng ký kết hôn bị mất?

Câu hỏi

Em muốn hỏi do không may bị mất giấy đăng ký kết hôn và giấy tờ tuý thân. Nay giấy tờ tuý thân đã làm đầy đủ nhưng còn giấy kết hôn ra ủy ban nơi đăng ký kết hôn lại nhận được câu trả lời là không thể cấp lại giấy đăng ký kết hôn. Em muốn hỏi xem bây giờ em có thể xin cấp lại đăng ký lại không và thủ tục như thế nào ạ?

Luật sư trả lời:

Thủ tục đăng ký lại kết hôn được thực hiện như sau:

Điều 27 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định đăng ký lại kết hôn như sau:

1. Hồ sơ đăng ký lại kết hôn gồm các giấy tờ sau:

a) Tờ khai theo mẫu quy định;

b) Bản sao Giấy chứng nhận kết hôn được cấp trước đây. Nếu không có bản sao Giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao hồ sơ, giấy tờ cá nhân có các thông tin liên quan đến nội dung đăng ký kết hôn.

Bạn có thể nộp hồ sơ đến UBND xã nơi đã đăng ký kết hôn trước đây hoặc nơi đang cư trú.

Nếu trường hợp bạn không có bản sao đăng ký kết hôn thì bạn phải nộp bảo sao các giấy tờ khác có liên quan đến nội dung kết hôn như: sổ hộ khẩu, đăng ký khai sinh của con; giấy chứng nhận quyền sử dụng đất…

Vì vậy trường hợp này bạn hoàn toàn đăng ký cấp lại giấy kết hôn được.

Về thời gian giải quyết: nếu bạn nộp hồ sơ đến nơi đăng lý kết hôn trước đây thì trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, công chức tư pháp – hộ tịch kiểm tra, xác minh hồ sơ. Nếu thấy hồ sơ đăng ký lại kết hôn là đầy đủ, chính xác, đúng quy định pháp luật thì công chức tư pháp – hộ tịch thực hiện đăng ký lại kết hôn

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You can use these HTML tags and attributes <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>