Lấy vợ chưa đủ 18 tuổi bị phạt 500.000 VNĐ là đúng hay sai?

Lấy vợ chưa đủ 18 tuổi bị phạt 500.000 VNĐ là đúng hay sai?

Câu hỏi

Em năm nay 19 tuổi, em có yêu 1 bạn gái từ 2 năm trước, vì không còn đi học nữa nên năm nay em và bạn gái đã quyết định chung sống với nhau (bạn gái em 17 tuổi). Hai bên gia đình đều không phản đối mối quan hệ của bọn em. Thế nhưng, khi bọn em về sống với nhau được 3 tháng thì có 4 chú công an cùng với 2 cán bộ ở xã về, không nói lý do gì rồi chở vợ em xuống ubnd xã và gọi bố mẹ nhà gái đến đón về. Trong lúc vào nhà em mấy chú ấy còn phạt em 500.000 vnđ mà không có căn cứ. Luật sư cho em hỏi làm như vậy là đúng hay sai?

Luật sư trả lời:

Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định như sau:

“Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Như vậy, với thông tin dữ liệu bạn đưa ra thì bạn gái của bạn hiện tại mới 17 tuổi do đó, theo quy định pháp luật trên thì bạn gái bạn chưa đủ tuổi kết hôn. Đối chiếu theo quy định tại Điều 55 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì nếu như hai bạn có hành vi kết hôn với nhau thì hai bạn sẽ bị xử lý vi phạm hành chính từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng, cụ thể:

“Điều 55. Hành vi cưỡng ép kết hôn, ly hôn, tảo hôn hoặc cản trở hôn nhân tự nguyện tiến bộ

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

1. Cưỡng ép người khác kết hôn, ly hôn, tảo hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần hoặc bằng thủ đoạn khác.

2. Cản trở người khác kết hôn, ly hôn, cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải hoặc bằng thủ đoạn khác.”

Do đó, theo dữ liệu bạn đưa ra thì cơ quan công an yêu cầu bạn phải nộp phạt là: 500.000 đồng là chưa chính xác.

 

Give a Comment