Có thai 4 tuần đóng bảo hiểm xã hội để được hưởng chế độ thai sản được không?

Có thai 4 tuần đóng bảo hiểm xã hội để được hưởng chế độ thai sản được không?

Xin chào chuyên mục hỏi đáp pháp luật! Hiện em mới đi làm cho một công ty, vừa rồi em mới biết mình mang thai đã 4 tuần. Vậy cho em hỏi: Bây giờ em muốn đóng bảo hiểm để được hưởng chế độ thai sản liệu có được không ạ? mong chuyên mục giải đáp giúp em. Em xin chân thành cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Theo khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội quy định người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì mới đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Như vậy, điều kiện hưởng chế độ thai sản là phải có ít nhất 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong vòng 12 tháng trước thời điểm sinh. Bây giờ bạn mang thai 4 tuần, nếu bạn làm hồ sơ đóng bảo hiểm xã hội và đóng đủ 6 tháng trước khi bạn sinh thì bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản. Sau khi sinh, bạn nộp sổ bảo hiểm xã hội, quyết định nghỉ việc, giấy khai sinh của con, đơn (theo mẫu) tại cơ quan bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi cư trú để nhận trợ cấp thai sản.

Trên đây là ý kiến giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra nội dung nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do người hỏi cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Give a Comment