Mua đất bằng giấy tờ viết tay có hợp pháp không?

Mua đất bằng giấy tờ viết tay có hợp pháp không?

Câu hỏi

Bố tôi có một mảnh đất thổ cư 257m2, tháng 7/2016 bố đã tặng cho tôi bằng giấy tờ viết tay. Tháng 12/2017 bố tôi qua đời, tôi đi làm thủ tục sang tên trên sổ đỏ thì địa chính xã nói giấy tặng cho này không hợp lệ. Yêu cầu tôi phải khai nhận di sản thừa kế trước. Địa chính xã chỉ dẫn tôi có đúng không?

 Luật sư trả lời

Khoản 2 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định:

Điều 167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất

3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

Như vậy, theo quy định của pháp luật việc chuyển quyền sử dụng đất phải được thực hiện thông qua hợp đồng, hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật. Từ những căn cứ trên thì việc tặng cho quyền sử dụng đất cho bạn không có hiệu lực pháp luật. Hợp đồng tặng cho bằng giấy tờ viết tay giữa bố và bạn là vô hiệu. Để có thể làm thủ tục sang tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bắt buộc phải thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế. Vì ý chí ban đầu của bố bạn đã muốn để lại mảnh đất này cho bạn ( thể hiện qua giấy tờ tặng cho đất) nên chúng tôi hiểu rằng bố bạn không để lại di chúc về mảnh đất này. Do đó, để có thể hoàn toàn đứng tên trên giấy chứng nhận sử dụng đất bạn và những người thừa kế thứ nhất cùng ra văn phòng công chứng hoặc ủy ban nhân xã khai nhận di sản thừa kế. Trong văn bản này những người còn lại sẽ tự nguyện nhường lại phần di sản đáng ra được hưởng từ di sản để lại cho bạn. Sau khi có văn bản khai nhận, bạn có thể làm tất thủ tục sang tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: vợ, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người bố bạn.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến bạn chưa hiểu hết vấn đề hoặc và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn.

Give a Comment