Cho tôi hỏi, hôm ngày 15 tháng 6 năm 2016, tôi đi gấp nên quên đội mũ bảo hiểm, sau đó tôi bị  bị cảnh sát tuýt còi vì không đội mũ bảo hiểm, tôi bị phạt 100.000 đồng. Vậy cho tôi hỏi mức phạt đó có đúng không? xin cảm ơn.

Chào bạn, chuyên mục hỏi đáp pháp luật xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Theo quy định tại khoản 2, Điều 30 và khoản 2, Điều 31 của Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì chở người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy, xe đạp máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.
Ngoài các trường hợp trên, việc chở người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm hoặc đội mà cài quai không đúng quy cách sẽ bị xử phạt theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013.

Cụ thể, tại Điểm i và Điểm k Khoản 3 Điều 6 của Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.
Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

Như vậy, trường hợp trên của bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.00 đồng theo quy định của luật giao thông đường bộ.

Cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chúng tôi.

Was this article helpful to you?

Tuyết Tuyết

Leave a Reply