Câu hỏi:

Mức phạt vi phạm giao thông khi xe máy vượt bên phải là bao nhiêu ạ ? Xin cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật giao thông của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Khoản 4 Điều 14 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định rằng, khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ một số trường hợp được phép vượt bên phải bao gồm:

– Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

– Khi xe điện đang chạy giữa đường;

– Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Cùng với đó khoản 5 Điều 14 Luật này cũng có quy định về các trường hợp không được vượt xe:

– Không bảo đảm các điều kiện theo quy định, cụ thể: không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải;

– Trên cầu hẹp có một làn xe;

– Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

– Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

– Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

– Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Bạn không nói rõ tình huống tham gia giao thông lúc đó nên chúng tôi không thể khẳng định bạn có thuộc trường hợp được phép vượt bên phải hay không. Nếu tình huống tham gia lúc đó ở điều kiện bình thường, xe phía trước không có tín hiệu rẽ trái, cũng không có xe điện đang đi giữa đường và cũng không có xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được thì việc bạn có tín hiệu xin vượt như đã xi nhan và bấm còi vẫn bị coi là vi phạm luật giao thông đường bộ và cảnh sát giao thông hoàn toàn có căn cứ xử phạt bạn.

Đối với trường hợp xe máy vượt bên phải trong trường hợp không được phép thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm h khoản 4 điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP mức phạt sẽ từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.