Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Muốn giành lại quyền nuôi con sau khi vợ mất cần làm thế nào?

Câu hỏi

Thưa luật sư, xin hỏi: Trước vợ chồng tôi  sống trong một căn hộ chung cư giá rẻ và có 1 đứa con chung nay được 5 tuổi, chúng tôi đã ly hôn được 2 năm và con vợ tôi giành quyền nuôi, nhưng nay vợ tôi đã mất được 1 tháng, tôi muốn nhận nuôi con, nhưng ông bà ngoại cấm cản và không cho cháu đi, từ khi ly hôn vợ tôi và gia đình vợ không cho tôi đến thăm con và dẫn con đi chơi cùng cha, có những hành động cấm và không muốn tôi đến nhà thăm con, nay tôi muốn nuôi con thì phải làm sao? giấy chứng nhận ly hôn tôi đã nộp cho xã để làm đăng ký kết hôn lần 2 ?
Tôi không có giấy tờ nào làm sao thưa luật sư ? tư vấn giúp , trân trọng!

Luật sư trả lời

Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn như sau:

“Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.”

Theo đó, nếu như mẹ của cháu bé hiện nay đã mất, không thể trực tiếp nuôi dưỡng cháu thì anh có thể làm đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con nộp lên Tòa án cấp huyện để được giải quyết.

 

 

 

 

 

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo của
Luật sư tư vấn miễn phí