Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Muốn làm trưởng khoa ngoại phòng khám đa khoa cần những điều kiện gì?

Câu hỏi:

Tôi là bác sỹ chuyên khoa I chấn thương chỉnh hình và đã có chứng chỉ hành nghề thuộc lãnh vực ngoại chấn thương chỉnh hình. Vậy tôi có đứng tên trưởng khoa ngoại cho phòng khám đa khoa được không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệp của chúng tôi, với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Thông tư 41/2011/TT-BYT;

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ vào khoản 4 Điều 24 Thông tư 41/2011/TT-BYT hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám, chữa bệnh quy định như sau:

Điều 24. Điều kiện cấp giấy phép hoạt động đối với phòng khám đa khoa

4. Tổ chức nhân sự:

a) Số lượng bác sỹ làm việc toàn thời gian (cơ hữu) phải đạt tỷ lệ ít nhất là 50% trên tổng số bác sỹ của phòng khám đa khoa;

b) Người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của phòng khám đa khoa phải đáp ứng các điều kiện sau:

– Là bác sỹ có chứng chỉ hành nghề phù hợp với ít nhất một trong các chuyên khoa mà phòng khám đa khoa đăng ký;

– Có thời gian khám bệnh, chữa bệnh ít nhất là 54 tháng. Việc phân công, bổ nhiệm người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của phòng khám đa khoa phải được thể hiện bằng văn bản;

– Là người làm việc toàn thời gian tại phòng khám đa khoa;

c) Ngoài người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của phòng khám đa khoa, các đối tượng khác làm việc trong phòng khám đa khoa nếu có thực hiện việc khám bệnh, chữa bệnh thì phải có chứng chỉ hành nghề và chỉ được thực hiện việc khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi công việc được phân công. Việc phân công phải phù hợp với phạm vi hoạt động chuyên môn được ghi trong chứng chỉ hành nghề của người đó.

Theo đó, khi bạn đủ những điều kiện là bác sĩ có chứng chỉ hành nghề phù hợp với ít nhất một trong các chuyên khoa mà phòng khám đa khoa đăng ký; có thời gian khám bênh, chữa bệnh ít nhất 54 tháng; làm việc toàn thời gian tại phòng khám đa khoa thì bạn có thể làm trưởng khoa ngoại cho phòng khám đa khoa.

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo của