Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Nếu vay với lãi suất quá cao thì có phải tuân thủ hợp đồng vay?

Câu hỏi

Chào luật sư. Chồng tôi có làm hồ sơ vay vốn của 1 công ty tài chính bên công ty yêu cầu cung cấp chứng minh photo và hộ khẩu photo, giấy tờ căn hộ chung cư giá rẻ đang ở. Lúc vay chồng tôicó ký 1 tờ giấy đề nghị vay vốn,nhưng trong tờ giấy chưa hề ghi và điền nội dung vay cũng như lãi suất vay bao nhiêu,do không hiểu biết nên  vay 10. 000.000₫ trả trong vòng 24 tháng tổng phải trả là 17. 616.000₫. Luật sư cho tôi hỏi như vậy có phải cho vay nặng lãi không ạ? Bây giờ, chồng tôi không chi trả hàng tháng nữa thì công ty tài chính có quyền khởi kiện chồng em không ạ. Tôi xin chân thành cám ơn!

Luật sư trả lời

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi thắc mắc về cho chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1.Căn cứ pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2015

Bộ luật hình sự năm 2015, Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017,

2.Nội dung trả lời:

Theo quy định, mức lãi suất cho vay cao nhất hiện nay theo quy định Bộ Luật Dân sự năm 2015 là 20%/năm.

“Điều 468. Lãi suất

1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ.”

Với thông tin bạn cung cấp thì mức lãi suất bên cho vay đang cho bạn vay là 35%/năm thì đã vượt quá mức lãi suất pháp luật cho phép. Mức này đưa ra trước pháp luật thì sẽ không được pháp luật bảo vệ với phần vượt trên 20%.

Tuy vậy, người cho chồng bạn vay cũng chưa phạm vào tội cho vay lãi nặng theo quy định của Bộ luật hình sự hiện hành, cụ thể:

1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với mức lãi suất gấp 05 lần trở lên quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội mà thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng trở lên thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Vậy khi nào bên cho vay cho vay với lãi suất là 100%/năm thì mới phạm phải tội cho vay lãi nặng.

Chồng bạn vẫn có nghĩa vụ trả nợ với khoản vay đã vay của bên cho vay. Nhưng chồng bạn có quyền từ chối không trả phần lãi suất vượt quá 20% theo quy định nêu trên nhưng nên giải trình rõ bằng văn bản với bên cho vay.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You can use these HTML tags and attributes <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>