Ngoại tình có bị xử phạt không?

Ngoại tình có bị xử phạt không?

Câu hỏi

Tôi và chồng tôi đăng ký kết hôn từ tháng 2/2017, tuy nhiên thì khi mới cưới về tôi đã phát hiện ra chồng có tính trăng hoa, chồng tôi đã có qua lại với một cô gái, ban đầu thì hai người họ chỉ nhắn tin tình tứ với nhau sau đó thì có đi uống cà phê cùng nhau và đến bây giờ thì còn qua đêm tại nhà nghỉ. Chồng tôi khi đi chơi về thì say rượu rồi không để ý đến vợ con nhà cửa. Đến thời điểm bây giờ thì tôi không thể chịu được nữa rồi. Luật sư cho tôi hỏi là với hành vi ngoại tình của chồng tôi thì có bị xử phạt không?

Luật sư tư vấn:

Điều 182 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định về tội vi phạm chế độ một vợ một chồng như sau:

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Đồng thời Khoản 1, điều 48, Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;
b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;
d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;
đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;
e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Theo căn cứ trên thì có thể thấy hành vi “ngoại tình” vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng tức người đang có vợ hoặc chồng mà tiến hành chung sống với người khách như vợ chồng hoặc biết rõ là người khác đã có vợ, có chồng mà chung sống với người đó như vợ chồng thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Và sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu:

– Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn.

– Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

– Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát.

– Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Điều 3.1 Thông tư liên tịch số 01/2001/TT-BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTC quy định:

Chung sống như vợ chồng là việc người đang có vợ, có chồng chung sống với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà lại chung sống với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ một cách công khai hoặc không công khai nhưng cùng sinh hoạt chung như một gia đình. Việc chung sống như vợ chồng thường được chứng minh bằng việc có con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi như vợ chồng, có tài sản chung đã được gia đình cơ quan, đoàn thể giáo dục mà vẫn tiếp tục duy trì quan hệ đó

Theo căn cứ trên và tình tiết mà bạn cung cấp thì hành vi “ngoại tình” của chồng bạn chưa đủ căn cứ để xử phạt hành chính hay phải chịu trách nhiệm hình sự. Mà họ chỉ bị xử phạt khi có hành vi “chung sống với nhau như vợ chồng” hoặc kết hôn.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Give a Comment