Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Người điều khiển xe hay cả người ngồi đăng sau xe bị kiểm tra nồng độ cồn

Câu hỏi:

Cho cháu hỏi là khi tham gia giao thông bằng xe gắn máy 1 người điều khiển chở thêm 1 người ngồi sau, gặp CSGT thì CSGT chỉ có quyền kiểm tra nồng độ cồn người điểu khiển hay là kiểm tra cả người ngồi sau ạ. Cháu xin cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật giao thông của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Khoản 6 và 8 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

+ “6. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở”.

+ “Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h;

b) Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy, nồng độ cồn của người thi hành công vụ;

c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở”.

Như vậy, trong trường hợp người tham gia giao thông bằng xe gắn máy,1 người điều khiển chở thêm 1 người ngồi sau, gặp CSGT thì CSGT chỉ có quyền kiểm tra nồng độ cồn người điểu khiển chứ không có quyền kiểm tra nồng độ cồn người ngồi sau.

Căn cứ vào Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì xử phạt người điều khiển xe gắn máy nếu nồng độ cồn nếu vướt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You can use these HTML tags and attributes <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>