Xin hỏi chuyên mục hỏi đáp pháp luật. Em tôi năm nay 16 tuổi, cách đây 2 năm có chơi đánh bạc bằng cách mượn tiền của người tham gia đánh bạc dẫn đến thiếu nợ hơn 1 triệu đồng. Gia đình tôi đã ra đầu thú và em tôi bị cảnh cáo. Tới thời điểm hiện tại em tôi đang học lớp 11, lại tiếp tục tham gia chơi đánh bài ăn tiền mỗi lần đặt cược 500 – 1.000.000 đồng.Toàn bộ số tiền chơi là do mượn của những người tham gia và của người xem xung quanh. Tổng số tiền mượn là 20 triệu đồng. Nếu gia đình tôi  đưa em tôi đến trình báo công an. Vậy thưa luật sư thì trường hợp của em tôi sẽ bị phạt hành chính và phạt tù như thế nào? Quy định pháp luật cụ thể ra sao mong được chuyên mục giải đáp. Em tôi có được hưởng khoan hồng hay không? Tôi xin cám ơn chuyên mục!

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã  gửi câu hỏi đến chuyên mục của chúng tôi. Đối với yêu cầu  của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau:

 Theo Điều 248 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng”.

Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP về hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ luật hình sự có quy định:

“2. Khi xác định trách nhiệm hình sự đối với người đánh bạc không được tính tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của tất cả các lần đánh bạc, mà phải căn cứ vào từng lần đánh bạc để xem xét; cụ thể như sau:

a) Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc đều dưới mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (dưới 2.000.000 đồng) và không thuộc một trong các trường hợp khác để truy cứu trách nhiệm hình sự (đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật hình sự, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm) thì người đánh bạc không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc;

b) Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của lần đánh bạc nào bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc đối với lần đánh bạc đó;

c) Trường hợp đánh bạc từ hai lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với tình tiết tăng nặng “phạm tội nhiều lần” quy định tại điểm g khoản 1 Điều 48 của Bộ luật hình sự;

d) Trường hợp đánh bạc từ năm lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) và lấy tiền, hiện vật do đánh bạc mà có làm nguồn sống chính thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với tình tiết định khung “có tính chất chuyên nghiệp” quy định tại điểm a khoản 2 Điều 248 của Bộ luật hình sự.”

(khoản 2 Điều 1 Nghị quyết trên)

Việc chơi đánh bạc của em bạn bằng đánh bài ăn tiền mỗi lần đặt cược 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng là dưới mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự. Do đó, căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP thì em bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc. Em bạn có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng theo quy định tại khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

“ Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề”.

Ngoài ra, đến ngày 1/7/2016, Bộ luật hình sự năm 2015 sẽ có hiệu lực, bạn có thể tham khảo thêm quy định về tội đánh bạc tại Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015.

Trên đây là gải đáp câu hỏi của bạn, nội dung của chúng tôi đưa ra dựa trên những điều luật do luật hình sự quy định. Mục đích đưa ra chỉ để các cá nhân tổ chức tham khảo.Xin cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chúng tôi

Was this article helpful to you?

Tuyết Tuyết

Leave a Reply