Xin chào  chuyên mục, cho tôi hỏi vấn đề sau: Bốtôi có một mảnh đất  là đất ở tại đô thị với diện tích 150 m2 nằm trong hẻm cụt ở Hà Nội. Nay bố tôi muốn làm một nhà nhỏ để những đồtrong nhà tạm thời. Bố tôi sẽ làm với diện tích khoảng 20m2, nền xi măng, xây gạch tường cao khoảng 1.5 m, có lớp tôn. Vậy cho tôi hỏi, bố tôi có phải xin giấy phép xây dựng không? Bố tôi có liên hệ hỏi Phòng quản lý đô thị nhưng cán bộ Phòng QLĐT nói làm tạm có xíu nên xin ở Phường là được. Nhưng bố tôi ra Phường xin thì cán bộ Phường nói phải qua Phòng QLĐT xin giấy phép hoặc có công văn của Phòng QLĐT đồng ý cho làm thì mới được làm nếu không sẽ bị phạt. Vậy cho hỏi ,trong trường hợp này  bố tôi có phải xin giấy phép để làm không? Mong chuyên mục giải đáp giúp ạ.Tôi xin chân thành cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục của chúng tôi, với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Bốbạn có quyền sử dụng đất với đúng mục đích sử dụng được ghi trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nếu bốbạn sử dụng đất với mục đích khác thì phải thực hiện thay đổi mục đích sử dụng theo đúng quy định của pháp luật. Đất nhà bạn là đất ở tại đô thị do đó khi bốbạn thực hiện xây dựng nhà ở thì phải thực hiện xin giấy phép xây dựng. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ xem xét, nếu gia đình bạn đáp ứng đủ điều kiện thì bố bạn sẽ được cấp giấy phép xây dựng.

Theo khoản 1 Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014, trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 89, cụ thể như sau:

“Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:

a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;

h) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

i) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa;

l) Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ…”

Như vậy, nếu bốbạn xây dựng: “Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính” thì sẽ được miễn giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, bốbạn thực hiện xây nhà để chứa đồ, không phải công trình xây dựng tạm phục phụ thi công xây dựng công trình chính thì việc xây nhà của bốbạn không được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng 2014. Khi xây nhà trên đất của mình bố bạn vẫn phải xin giấy phép của cơ quan có thẩm quyền. Trong trường hợp này ủy ban nhân dân huyện sẽ có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng theo khoản 3 điều 103 Thẩm quyền cấp, điều chỉnh, gia hạn, cấp lại và thu hồi giấy phép xây dựng: “Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp giấy phép xây dựng đối với các công trình, nhà ở riêng lẻ xây dựng trong đô thị, trung tâm cụm xã, trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa thuộc địa bàn do mình quản lý, trừ các công trình xây dựng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này.”

Nếu bố bạn xây nhà trên đất mà không thực hiện xin phép thì sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Theo khoản 6 điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ – CP:

“6. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản này;

b) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;

c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật xây dựng công trình hoặc lập dự án đầu tư xây dựng công trình.”

Trên đây là ý kiến giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra nội dung nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do người hỏi cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.