Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Quan hệ với người chưa thành niên mà có thai thì phạm tội gì?

Câu hỏi

Thưa luật sư, bạn tôi năm nay 22 tuổi có quen một bạn gái 16 tuổi chưa thành niên nhưng đã có giấy chứng minh, sau khi qua lại thì bạn gái đó đã có thai là do 2 bên tự nguyện bên bạn tôi đã đồng ý cưới nhưng bên bạn gái đó không đồng ý, sau đó thì bị sẩy thai không biết nguyên nhân nên bạn tôi có qua bên đó quậy thì đã bị bên kia thưa ra toà, theo như tôi nghĩ thì bên đó người ta chỉ cần tiền nhưng bên bạn tôi không có tiền thì có bị phạt ở tù không ạ, nếu ở tù thì bao nhiêu năm ạ?

Luật sư trả lời:

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm

Trường hợp này bạn nam không vi phạm quy định của Bộ luật hình sự, bởi:

Đối tượng người bị hại theo quy định trên thì là người dưới 16 tuổi; trong khi người bạn gái đã đủ 16 tuổi rồi; hơn nữa hai bạn yêu nhau là hoàn toàn tự nguyện, việc giao cấu không hề trái với ý muốn của bạn nữ.

 

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo của
Luật sư tư vấn miễn phí