in ,

Quy định về việc trưng bày bình gas trong cửa hàng

Câu hỏi:

Tôi có đăng ký kinh doanh cửa hàng gas và có đầy đủ những giấy tờ từ năm 2004 vậy tôi hỏi với cửa hàng gas của tôi rộng 62m vuông thì có thể được trưng bày bao nhiêu kg khí hóa lỏng ?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệp của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

–  Quy chuẩn Việt Nam 04:2013/BCT

2. Nội dung tư vấn:

Theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 10 Quy chuẩn Việt Nam 04:2013/BCT về quy định an toàn trong tồn chứa:

“b) An toàn trong bày bán LPG chai tại cửa hàng LPG

– Xếp dỡ chai chứa LPG phải được tiến hành theo từng lô, từng dãy;

– Các loại chai LPG có thể được xếp chồng lên nhau ở tư thế thẳng đứng, vững chắc. Độ cao tối đa mỗi chồng là 1,5 m. Khi xếp chồng chai LPG có các loại kích thước khác nhau thì xếp theo nguyên tắc lớp chai nhỏ xếp chồng lên lớp chai lớn hơn. Khoảng cách giữa các dãy không nhỏ hơn 1,5 m;

– Lượng LPG trong tất cả các chai được phép tồn chứa tại cửa hàng là 500 kg đối với diện tích tối thiểu 12 m2 và được phép chứa thêm 60 kg cho mỗi mét vuông diện tích tăng thêm của khu vực kho tồn chứa hoặc cửa hàng nói chung, không kể khu bán hàng;

– Trong mọi trường hợp tổng trọng lượng LPG tồn trữ tại cửa hàng không được vượt quá 1000 (một nghìn) kg;

– Khi tồn chứa, khi bày bán, van chai phải luôn đóng kín;

– Chỉ được phép trưng bày trên giá quảng cáo những chai không chứa LPG;

– Không được cất giữ chai LPG ở khu vực cửa ra vào, lối đi công cộng;

– Các chai chứa LPG, khi bán cho khách hàng phải còn nguyên niêm phong, tuyệt đối kín, bảo đảm chất lượng, khối lượng và nhãn mác đã đăng ký;

– Cấm tiến hành sửa chữa chai, nạp LPG tại cửa hàng”

Có thể thấy, đối với diện tích là 12m2 thì có thể trưng bày không quá 500 kg khí hóa lỏng và mỗi m2 diện tich tăng thêm thì sẽ được thêm 60kg, tức là nếu diện tích cửa hàng bạn là 60 m2 thì sẽ được chứa tối đa 3380kg khí hóa lỏng. Bạn có thể trưng bày số lượng gas này tại của hàng nhưng không được phép vi phạm các quy định khác kể trên.

Bạn nghĩ sao?

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo của

Có phải nộp thuế môn bài khi sản xuất nhỏ lẻ hai người trở xuống không?

Hợp đồng lao động với người nước ngoài