Sau khi ly hôn có được đổi họ cho con không?

Sau khi ly hôn có được đổi họ cho con không?

Câu hỏi:

Em và chồng em cưới nhau được 1 năm thì giờ bắt đầu li hôn. Em giành quyền nuôi con. Con em nay được 2 tháng tuổi. Chồng em đồng ý. Và giờ em với con cắt khẩu bên chồng để nhập về bên nhà mẹ ruột em, và muốn đổi họ và tên cho con được không ạ?. Em xin cảm ơn !

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật dân sự của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

2. Luật sư tư vấn:

Điều kiện thay đổi họ tên

Căn cứ khoản 1 Điều 26 Luật hộ tịch năm 2014:

“Điều 26. Phạm vi thay đổi hộ tịch

1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.”

Căn cứ khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:

“Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.”

Bộ luật dân sự năm 2005 quy định :

Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.

Theo đó bạn có thể thay đổi họ của con bạn từ họ của cha sang họ cuả mẹ được( căn cứ vào điểm d khoản 1 Điều 27 trên ). Trong trường hợp này con bạn dưới 18 tuổi vì vậy phải có sự đồng ý của chồng bạn.

Thủ tục thay đổi họ tên:

Thứ nhất bạn phải chuẩn bị hồ sơ bao gồm: tờ khai theo mẫu quy định trong tơ khai phải thể hiện được sự đồng ý của chồng bạn, Giấy khai sinh bản chính của con.

Thứ hai sau khi bạn chuẩn bị đủ hồ sơ thì bạn sẽ nộp tại ủy ban nhân dân xã nơi bạn cư trú.

Give a Comment