Tài sản riêng của con dưới 18 tuổi, khi mua bán có cần sự đồng ý của cả bố và mẹ ?

Tài sản riêng của con dưới 18 tuổi, khi mua bán có cần sự đồng ý của cả bố và mẹ ?

Câu hỏi

Tôi và vợ đang muốn làm đơn ly hôn. Chúng tôi có một con chung năm nay 16 tuổi. Chúng tôi có tài sản chung là có một căn nhà giá trị khoảng 2 tỷ đồng. Chúng tôi đã thỏa thuận về con chung là do vợ nuôi, nhưng tài sản lại chưa thỏa thuận được. Vợ tôi nhất mực muốn bán căn nhà này đi chia đôi, còn tôi thì muốn để lại căn nhà này để đến khi 18 tuổi sang nhượng lại cho con. Tôi biết có thể sang nhượng tại thời điểm này trên sổ hồng cần có người đại diện. Tôi lo lắng rằng sau khi tôi tặng cho con rồi, vợ tôi lại xúi giục con bán căn nhà này đi. Do đó, tôi muốn đến khi con 18 tuổi hoàn toàn nhận thức được về vấn đề này thì mới tặng cho con. Nhưng hiện tại vợ tôi không đồng ý với quan điểm này tôi phải làm thế nào?

Luật sư trả lời

Điều 73 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định:

Điều 73. Đại diện cho con

1. Cha mẹ là người đại diện theo pháp luật của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự, trừ trường hợp con có người khác làm giám hộ hoặc có người khác đại diện theo pháp luật.

2. Cha hoặc mẹ có quyền tự mình thực hiện giao dịch nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

3. Đối với giao dịch liên quan đến tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng, tài sản đưa vào kinh doanh của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự thì phải có sự thỏa thuận của cha mẹ.

4. Cha, mẹ phải chịu trách nhiệm liên đới về việc thực hiện giao dịch liên quan đến tài sản của con được quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này và theo quy định của Bộ luật dân sự.

Đồng thời, Điều 77 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

Điều 77. Định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự

1. Trường hợp cha mẹ hoặc người giám hộ quản lý tài sản riêng của con dưới 15 tuổi thì có quyền định đoạt tài sản đó vì lợi ích của con, nếu con từ đủ 09 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

2. Con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có quyền định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc dùng tài sản để kinh doanh thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ hoặc người giám hộ.

3. Trong trường hợp con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự thì việc định đoạt tài sản riêng của con do người giám hộ thực hiện.

Căn cứ những quy định trên thì người chưa thành niên để thực hiện các giao dịch liên quan đến bất động sản thì phải có sự thỏa thuận của cha mẹ. Trong trường hợp cha và mẹ sau khi thỏa thuận thống nhất về việc cho con giao dịch bất động sản thì phải thể hiện sự đồng ý bằng văn bản.

Như vậy, khi tặng cho con bất động sản bạn không cần lo lắng rằng vợ sẽ xúi giục con bán căn nhà này đi. Bởi lẽ, chỉ khi có sự đồng ý của bạn ( bằng văn bản ) thì lúc này con bạn ( dưới 18 tuổi) mới có quyền định đoạt chuyển nhượng căn nhà này.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến bạn chưa hiểu hết vấn đề hoặc và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn.

Give a Comment