Tài xế taxi không mặc đồng phục có bị phạt?

Tài xế taxi không mặc đồng phục có bị phạt?

Xin chào chuyên mục hỏi đáp pháp luật!Cho em hỏi ạ: Trong luật giao thông, Tài xế lái taxi có phải mặc đồng phục không ạ? nếu trường hợp không mặc thì có bị phạt không ạ?mong chuyên mục giải đáp giúp em. Em xin chân thành cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Lái xe taxi khi điều khiển phương tiện (xe ô tô) tham gia kinh doanh vận tải hành khách phải mặc đồng phục, đeo thẻ tên của công ty theo quy định. Lực lượng chức năng khi phát hiện việc vi phạm quy định trên sẽ tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính đối với lái xe về hành vi vi phạm nêu trên, được quy định tại Điểm C, Khoản 1, Điều 23 (Nghị đinh số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ, đã được sửa đổi, bổ sung theo Nghị định số 107/2014/NĐ-CP ngày 17/11/2014). Mức phạt tiền đối với hành vi này từ 100.000 – 200.000 đồng.

Việc đưa ra nội dung nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục hỏi đáp pháp luật!

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo khi