Tảo hôn có bị coi là giao cấu với trẻ em không?

Tảo hôn có bị coi là giao cấu với trẻ em không?

Câu hỏi

Tôi có e trai 20 tuổi tổ chức đám cưới với cô bé 14 tuổi. Trước khi cưới gia đình tôi không biết cô bé còn ít tuổi vậy, đến gần ngày cưới mới biết nhưng vẫn tổ chức tảo hôn, sau 1 tháng về chung sống với em trai tôi như vợ chồng thì cô bé lại đi quan hệ tình dục lén lút với một bạn trai khác(20 tuổi). Gia đình tôi đã gửi trả cô bé về nhà mẹ đẻ, hiện bên gia đình cô bé đưa đơn kiện, công an huyện đã gọi 2 bên lấy lời khai số lần em trai tôi quan hệ với cô bé. Tôi muốn hỏi luật sư vậy em trai tôi sẽ bị xử phạt gì, với mức phạt như thế nào sau khi ra tòa xét xử.

Luật sư trả lời:

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Nếu trường hợp em bạn đã thành niên (20 tuổi) giao cấu với bạn nữ kia khi bạn nữ trong độ tuổi từ đủ 13 tuổi đến khi đám cưới là 14 tuổi, mà giữa hai bạn là hoàn toàn tự nguyện thì trong trường hợp này em trai bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Vì ở tội này, không phân biệt người bị hại tự nguyện hay bị ép buộc giao cấu trái ý muốn thì đều cấu thành tội phạm

Mức phạt được áp dụng trong trường hợp này là từ 1 đến 5 năm tù.

Give a Comment