Thế chấp quyền sử dụng đất khi đồng sở hữu đang ở xa?

Thế chấp quyền sử dụng đất khi đồng sở hữu đang ở xa?

Câu hỏi:

Tôi muốn làm thủ tục thế chấp quyền sử dụng đất nhưng sổ đỏ ghi tên Hộ gia đình, gia đình tôi có 5 người nhưng có một người đang ở xa. Luật sư cho tôi hỏi tôi phải làm thủ tục như thế nào để thế chấp được?

Luật sư tư vấn

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật đất đai đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Vì thửa đất thuộc quyền sử dụng chung của Hộ gia đình nên khi thế chấp (hoặc khi thực hiện bất kỳ giao dịch gì liên quan đến quyền sử dụng thửa đất đó, như: chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê…) phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên theo

Điều 212. Sở hữu chung của các thành viên gia đình Bộ luật dân sự 2015

“1. Tài sản của các thành viên gia đình cùng sống chung gồm tài sản do các thành viên đóng góp, cùng nhau tạo lập nên và những tài sản khác được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan.

2. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của các thành viên gia đình được thực hiện theo phương thức thỏa thuận. Trường hợp định đoạt tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký, tài sản là nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình phải có sự thỏa thuận của tất cả các thành viên gia đình là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp luật có quy định khác”.

Theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013, khi thế chấp quyền sử dụng đất, bạn phải thực hiện thủ tục công chứng theo quy định của Luật công chứng và văn bản hướng dẫn. Theo đó, các thành viên trong gia đình cùng đến tổ chức công chứng nơi có bất động sản để thực hiện thủ tục công chứng hợp đồng thế chấp đó. Trong trường hợp người đồng sử dụng đất đang ở xa, không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng để công chứng thì bạn có thể thực hiện các phương án như:
– Thực hiện thủ tục công chứng ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng:
Khoản 2 Điều 44 Luật công chứng quy định: Việc công chứng có thể được thực hiện ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng trong trường hợp người yêu cầu công chứng là người già yếu, không thể đi lại được, người đang bị tạm giữ, tạm giam, đang thi hành án phạt tù hoặc có lý do chính đáng khác không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng. Khi yêu cầu công chứng ngoài trụ sở, bạn phải trả một khoản thù lao theo thỏa thuận với tổ chức hành nghề công chứng đó.
– Ủy quyền thực hiện việc thế chấp:
Người đồng sử dụng đất có thể đến bất kỳ tổ chức hành nghề công chứng nào gần nơi cư trú nhất để công chứng hợp đồng ủy quyền, ủy quyền cho bất kỳ người nào (có thể ủy quyền cho chính bạn) để thực hiện thủ tục thế chấp theo quy định. Trong trường hợp bên ủy quyền và bên được ủy quyền không thể cùng đến một tổ chức hành nghề công chứng thì bên ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng hợp đồng ủy quyền; bên được ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng tiếp vào bản gốc hợp đồng ủy quyền này, hoàn tất thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền (theo khoản 2 điều 55 Luật công chứng).

Căn cứ pháp lý:

Điều 212 Bộ luật dân sự 2015

Điều 43, 55 Luật công chứng 2014

Điều 167 Luật đất đai 2013

Give a Comment