Theo Luật mới hiện hành sẽ được cấp sổ đỏ hay sổ hồng khi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận?

Theo Luật mới hiện hành sẽ được cấp sổ đỏ hay sổ hồng khi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận?

Câu hỏi

Hiện tại em đang mua một mảnh đất và đang làm thủ tục cấp giấy chứng nhận, nhưng đang thắc mắc là sẽ được cấp sổ đỏ hay sổ hồng? Sổ nào có giá trị hơn? Xin cảm ơn Luật sư.

Luật sư tư vấn:

Hiện nay khi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận về đất đai đã được thống nhất cấp giấy chứng nhận ” quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất “.

Năm 2009, để thống nhất thành một loại Giấy chứng nhận, ngày 19/10/2009 Chính phủ ban hành Nghị định số 88/2009/NĐ-CP (đã hết hiệu lực) và ngày 21/10/2009 Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành Thông tư số 17/2009/TT-BTNMT (đã được thay thế bằng thông tư khác) về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Theo đó, hai loại Giấy chứng nhận nói trên sẽ do Bộ Tài nguyên và Môi trường phát hành theo một mẫu thống nhất và được áp dụng trong phạm vi cả nước đối với mọi loại đất, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất…

Kế thừa quy định nói trên, Điều 97 Luật Đất đai 2013 cũng quy định:

Điều 97. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

1. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất theo một loại mẫu thống nhất trong cả nước.

Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định cụ thể về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

2. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã được cấp theo quy định của pháp luật về đất đai, pháp luật về nhà ở, pháp luật về xây dựng trước ngày 10 tháng 12 năm 2009 vẫn có giá trị pháp lý và không phải đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; trường hợp người đã được cấp Giấy chứng nhận trước ngày 10 tháng 12 năm 2009 có nhu cầu cấp đổi thì được đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này.

Từ năm 2009, thống nhất cấp “Giấy chứng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất” có bìa màu hồng. Nên khi bạn làm giấy chứng nhận hiện tại sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sử dụng nhà và tài sản gắn liền với đất (có bìa màu hồng).

Thực tế hiện nay vẫn đang lưu hành cả 3 loại giấy tờ là “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất” (có bìa màu đỏ), “Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở” (có bìa màu hồng) và “Giấy chứng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất” (có bìa màu hồng). Cả 3 giấy tờ đó đều có giá trị pháp lý như nhau.

Give a Comment