Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

Câu hỏi:

Cháu phải làm phẫu thuật nối dây chằng chéo bị đứt ở đầu gối. Nghe bác sĩ nói chi phí mất 40 triệu. Cháu lại không có bảo hiểm y tế. Gần đây mẹ cháu có ra phường mua bảo hiểm cho cháu. Nhưng phải hết tháng 2, đầu tháng 3 mới có thẻ. Vậy xin hỏi luật sư :lúc có thẻ cháu tiến hành phẫu thuật luôn thì được bảo hiểm thanh toán cho bao nhiêu % chi phí khám chữa bệnh ?. Cháu cảm ơn luật sư!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật bảo hiểm xã hội của chúng tôi, với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Bảo hiểm y tế số 25/2008/QH12 của Quốc hội

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ khoản 3 Điều 16 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 (Sửa đổi, bổ sung năm 2014):

“3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.”

Như vậy do bạn trình bày là bạn không có thẻ bảo hiểm y tế, tuy nhiên bạn không trình bày rõ mình mua bảo hiểm y tế thuộc đối tượng nào nên bạn có thể dựa vào quy đinh trên để xác định thời điểm có hiệu lực của thẻ bảo hiểm y tế.

Give a Comment