Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Thủ tục ly hôn đơn phương khi bị chồng bạo hành như thế nào?

Câu hỏi

Tôi lấy chồng được 3 năm và có một bé gái 2 tuổi, chúng tôi đang sống riêng. Sau khi kết hôn chúng tôi được bố mẹ chồng mua cho 1 căn hộ chung cư giá rẻ và đứng tên 2 vợ chồng tôi, nhưng hiện giờ giấy tờ quyền sử dụng đất đang thế chấp ngân hàng để vay tiền.

Cũng vì nợ nần của chồng tôi, và sự vô tâm không quan tâm đến vợ con, suốt ngày rượu và thường mượn cớ uống rượu về đánh vợ con mà cuộc sống vợ chồng tôi luôn có những mâu thuẫn và xung đột gay gắt đến giờ không thể hàn gắn được. Tôi làm đơn xin ly hôn đơn phương vậy xin cho tôi hỏi mức án phí phải nộp là bao nhiêu và khi phân chia tài sản sẽ phân chia ra sao? Còn khoản nợ vay ngân hàng sẽ được phân chia dựa trên cơ sở nào?

Luật sư trả lời

Đối với tình huống về giải quyết li hôn như trên, tôi xin được tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lí:

– Bộ luật tố tụng dân sự số 24/2004/QH11;

– Luật hôn nhân và gia đình số 22/2000/QH10;

– Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP Của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao số 02/2000/NĐ-HĐTP ngày 23 tháng 12 năm 2000 hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000.

1. Về án phí li hôn được quy định cụ thể theo pháp luật như sau:

– Án phí dân sự sơ thẩm (án phí khi đi nộp đơn) là 200.000 đồng (nếu không tranh chấp về tài sản).

– Mức án phí sơ thẩm đối với các vụ án về tranh chấp dân sự (tranh chấp tài sản)  có  mức phí như sau:

Giá trị tài sản có tranh chấp Mức án phí
a) Từ 4.000.000 đồng trở xuống 200.000 đồng
b) Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng 5% giá trị tài sản có tranh chấp
c) Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng 20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng
d) Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng 36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng
đ) Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng 72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng
e) Từ trên 4.000.000.000 đồng 112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.

2. Về nguyên tắc phân chia tài sản vợ chồng.

Dựa trên quy định tại Điều 27, 32, 95 của Luật Hôn nhân và gia đình thì tài sản của vơ chồng được chia theo nguyên tắc:

– Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

– Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

– Về phần thanh toán các khoản nợ có nghĩa vụ của vợ chồng sẽ do cả hai thỏa  thuận, nếu không thỏa thuận được sẽ yêu cầu tòa án giải quyết.

Như vậy, trường hợp về khoản nợ mà hai vợ chồng bạn đang thế chấp GCN quyền sử dụng đất tại ngân hàng sẽ do hai bạn thỏa thuận với nhau (cùng nhau trả hoặc một trong hai người có trách nhiệm trả nợ nhưng theo đó bên kia sẽ thực hiện một nghĩa vụ nào khác…). Trường hợp nếu hai bạn không thể tự thỏa thuận thì có thể yêu cầu TA giải quyết.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You can use these HTML tags and attributes <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>