Thủ tục tách thửa khi mua chung đất?

Thủ tục tách thửa khi mua chung đất?

Câu hỏi

Em và chị kia mỗi người đã có 1 lô đất ở trong hẻm và kế bên nhau, đều đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Cách đây 2 tháng, 2 chị em đồng tình cùng mua chung thêm 1 lô đất mới ngay sau lưng 2 lô đất này để kéo dài thêm chiều dài lô đất hiện hữu.

Sau khi mua thì sẽ tách ra làm 2 thửa và nhập chung với lô đất hiện hữu của mỗi người. Tuy nhiên, khi làm thủ tục tách và nhập thửa thì nhân viên phòng tài nguyên môi trường huyện không đồng ý tách và nhập thửa với lý do là một trong 2 lô đất sau khi tách không có đường đi. Em có nói là việc tách thửa lô đất cũ và nhập thửa với lô đất hiện hữu là đồng thời và cả 2 lô đất sau khi nhập thửa nếu được (lô của em và lô của chị kia) đều đáp ứng về đường đi và diện tích tối thiểu thì tại sao lại không tách được thì nhân viên đó nói là theo quy định. Vậy luật sư cho em hỏi lô đất em và chị kia đã mua có thể được tách thửa và hợp thửa được không?

Luật sư trả lời:

Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 29. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu

1. Thửa đất đang sử dụng được hình thành từ trước ngày văn bản quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành mà diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nhưng có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

2. Không được công chứng, chứng thực, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không được làm thủ tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất đối với trường hợp tự chia tách thửa đất đã đăng ký, đã được cấp Giấy chứng nhận thành hai hoặc nhiều thửa đất mà trong đó có ít nhất một thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

3. Trường hợp người sử dụng đất xin tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu đồng thời với việc xin được hợp thửa đất đó với thửa đất khác liền kề để tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu được tách thửa thì được phép tách thửa đồng thời với việc hợp thửa và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho thửa đất mới.”

Như vậy, trước hết nếu như thửa đất của bạn và chị kia sau khi thực hiện thủ tục tách thửa đồng thời với hợp thửa, diện tích thửa đất không nhỏ hơn diện tích tối thiểu được tách đã được UBND tỉnh quy định thì thửa đất của bạn và chị đó hoàn toàn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015, cụ thể tại Điều 254 thì nếu như thửa đất không có lối đi thì “chủ sở hữu có bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có hoặc không đủ lối đi ra đường công cộng, có quyền yêu cầu chủ sở hữu bất động sản vây bọc dành cho mình một lối đi hợp lý trên phần đất của họ”, cụ thể:

“Điều 254. Quyền về lối đi qua

1. Chủ sở hữu có bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có hoặc không đủ lối đi ra đường công cộng, có quyền yêu cầu chủ sở hữu bất động sản vây bọc dành cho mình một lối đi hợp lý trên phần đất của họ.

Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

Chủ sở hữu bất động sản hưởng quyền về lối đi qua phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản chịu hưởng quyền, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thỏa thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác xác định.

3. Trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định tại khoản 2 Điều này mà không có đền bù.”

Do đó, việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền không thực hiện thủ tục tách thửa và hợp thửa đất cho bạn là chưa chính xác.

Give a Comment