Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu của bảo hiểm y tế

Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu của bảo hiểm y tế

Câu hỏi: Tôi đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu là trạm y tế xã nơi tôi cư trú. Nhưng hiện nay, tôi đã chuyển chỗ ở thì tôi có được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu không? Tôi phải nộp hồ sơ đến cơ quan nào?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn pháp luật Asklaw 19006261. Luật sư tư vấn về thủ tục đăng ký thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu của bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014;
  • Thông tư 40/2015/TT-BHYT quy định về đăng ký khám bệnh, chữa bênh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế;
  • Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế

1. Quyền thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu.

     Điều 26 luật bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định về việc đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu trong bảo hiểm y tế như sau:

“1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến  trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

3.Tên cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu được ghi trong thẻ bảo hiểm y tế.”

     Như vậy, bạn có quyền thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu trong thẻ bảo hiểm y tế vào đầu mỗi quý. Cơ sở được bạn đăng ký làm nơi khám chữa bệnh ban đầu phải đủ các điều kiện quy định tại Điều 7 Thông tư 40/2015/TT-BHYT.

2. Hồ sơ

     Theo Điều 19 Luật bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014 thì khi thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu, bạn phải làm thủ tục cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế. Hồ sơ cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm các giấy tờ sau:

  • Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế
  • Tờ khai điều chỉnh thông tin thẻ bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS)
  • Thẻ bảo hiểm y tế.
  • Chứng minh nhân dân; sổ hộ khẩu

3. Cơ quan giải quyết

     Khi muốn đăng ký thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu, bạn nộp 1 bộ hồ sơ đến cơ quan bảo hiểm y tế cấp huyện nơi cấp thẻ bảo hiểm y tế vào đầu mỗi quý. Trường hợp đang làm việc tại công ty thì cơ quan bảo hiểm xã hội nơi công ty đang tham gia sẽ giải quyết.

     Không quá 3 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, cơ quan bảo hiểm sẽ giải quyết và cấp lại thẻ bảo hiểm y tế cho bạn, và trên thẻ ghi nơi khám chữa bệnh ban đầu là nơi mà bạn đăng ký thay đổi.

     Trên đây là nội dung tư vấn của Aslaw đối với trường hợp của bạn về thủ tục thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu của bảo hiểm y tế. Mọi thắc mắc hoặc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn 19006261 để được hỗ trợ kịp thời.

 

Give a Comment