Thủ tục về đăng ký, cải chính giấy khai sinh

Thủ tục về đăng ký, cải chính giấy khai sinh

Em xin chào chuyên mục! Xin chuyên mục giải đáp giúp em: Em có người chồng sắp cưới quê ở Đà Nẵng đã từng có vợ con nhưng nay đã ly hôn rồi. Từ năm 2005- 2014  anh sống với vợ ở Nha Trang và sau khi ly hôn anh ra Hà Nội sinh sống và làm việc. Tháng 6/2015 cả em và anh làm chung tại một công ty  tại Hà Nội và chúng em đã đăng ký tạm trú dài hạn ở Tp.HCM. Vậy chuyên mục có thể cho em biết trong trừơng hợp của anh ấy thì có thể: Xin “Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân” tại nơi anh đã đăng kí tạm trú dài hạn không  ạ? Và em và anh ấy có thể làm  Đăng kí kết hôn tại nơi đã đăng kí tạm trú dài hạn (KT3) không? Khi chúng em có con thì có thể làm Giấy khai sinh cho con tại nơi đã đăng kí KT3 không ạ?Mong chuyên mục giải đáp giúp em. Em xin cảm ơn chuyên mục nhiều!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Về việc xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

Khoản 1 Điều 21 Nghị định 123/2015/NĐ-CP về thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân quy định:

“Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của công dân Việt Nam thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Trường hợp công dân Việt Nam không có nơi thường trú, nhưng có đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó đăng ký tạm trú cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân”

Theo đó, chồng chị chỉ có thể xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân ở nơi tạm trú nếu không có nơi thường trú.

2. Về việc đăng ký kết hôn

Khoản 1 Điều 17 Luật hộ tịch 2014 quy định: “Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn”. (Khoản 1 Điều 12 Luật cư trú 2006, sửa đổi, bổ sung năm 2013 quy định “Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú”). Theo đó anh/chị có thể đăng ký kết hôn ở nơi đăng ký KT3.

3. Về việc đăng ký khai sinh

Điều 35 Nghị định 123/2015/NĐ-CP về thẩm quyền đăng ký khai sinh quy định: “Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh cho trẻ em trong các trường hợp sau đây:

1. Trẻ em được sinh ra tại Việt Nam:

a) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam cư trú ở trong nước còn người kia là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

c) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;

d) Có cha và mẹ là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch;

2. Trẻ em được sinh ra ở nước ngoài chưa được đăng ký khai sinh về cư trú tại Việt Nam:

a) Có cha và mẹ là công dân Việt Nam;

b) Có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam.”

Theo đó, anh/chị có thể đăng ký khai sinh cho cháu ở nơi bố hoặc mẹ đăng ký KT3.

Trên đây là ý kiến giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra nội dung nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do người hỏi cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục hỏi đáp pháp luật!

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo khi