Tôi là người đồng tính, tôi có được kết hôn cùng giới không ?

Tôi là người đồng tính, tôi có được kết hôn cùng giới không ?

Câu hỏi

Tôi là người đồng tính, tôi có được kết hôn cùng giới không ? Một số quốc gia đưa trực tiếp các nội dung chống phân biệt đối xử dựa trên xu hướng tính dục, bản dạng giới và thể hiện giới vào pháp luật lao động, ví dụ như ở Bỉ, Malta, Bồ Đào Nha.

1. Cơ sở pháp lý:

– Bộ luật dân sự 2015

Luật hôn nhân gia đình 2014

– Nghị định 88/2008/NĐ-CP về việc xác định lại giới tính

– Thông tư 29/2010/TT-BYT hướng dẫn Nghị định 88/2008/NĐ-CP về xác định lại giới tính do Bộ Y tế ban hành

2. Luật sư tư vấn:

Rất tiếc là không. Rất nhiều bạn hỏi về điều này. Bộ luật Dân sự chỉ quy định chung về chế độ hôn nhân gia đình. Các quy định chi tiết nằm ở trong Luật Hôn nhân và gia đình. Năm 2014, Việt Nam đã thông qua Luật Hôn nhân và Gia Đình mới, theo đó thì hôn nhân cùng giới không còn bất hợp pháp, nhưng cũng chưa được thừa nhận và thực thi. Cộng đồng, xã hội sẽ cần phải tiếp tục vận động cho hôn nhân cùng giới trong tương lai.

Như vậy, chúng ta có thể thấy quy định về hôn nhân cùng giới của Bộ luật Dân sự 2015 và Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 vẫn chưa đi vào chi tiết, không cấm nhưng cũng không thừa nhận, một phần do đạo đức, tôn giáo, tín ngưỡng và thuần phong mỹ tục của Việt Nam còn nhiều vấn đề nhạy cảm. Chúng tôi hiểu sâu sắc đây là mong đợi và niềm vui với nhiều người đồng tính, song tính và chuyển giới, các quy định pháp luật vừa được thông qua cũng là khởi đầu rất thuận lợi. Đây thực sự là một bước tiến quan trọng. Trong tương lai, cộng đồng xã hội sẽ cần tiếp tục lên tiếng và vận động cho sự bình đẳng này.

Chúng tôi căn cứ theo quy định tại Nghị định 88/2008/NĐ-CP về việc xác định lại giới tính và Thông tư 29/2010/TT-BYT hướng dẫn Nghị định 88/2008/NĐ-CP về xác định lại giới tính do Bộ Y tế ban hành xin được tư vấn thêm bổ sung như sau:

Điều 12. Cấp Giấy chứng nhận y tế cho các trường hợp đã xác định lại giới tính ở nước ngoài hoặc đã thực hiện ở Việt Nam trước ngày Nghị định này có hiệu lực

Các trường hợp đã xác định lại giới tính ở nước ngoài hoặc đã thực hiện ở Việt Nam trước ngày Nghị định này có hiệu lực, nếu muốn đăng ký lại hộ tịch thì phải có giấy xác nhận đã xác định lại giới tính của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trước đó và đến các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 8 Nghị định này để được khám kiểm tra và cấp giấy chứng nhận y tế.

Điều 13. Trách nhiệm giải quyết việc đăng ký hộ tịch cho người đã được xác định lại giới tính

Ủy ban nhân dân cấp huyện có trách nhiệm giải quyết việc đăng ký hộ tịch cho người đã được xác định lại giới tính theo quy định của pháp luật về đăng ký hộ tịch.

Khuyến cáo:

Bài viết được Luật gia, Luật sư của Công ty Luật Minh Khuê thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến, tuyên truyền kiến thức pháp luật trong cộng đồng, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.

Công ty Luật TNHH Minh Khuê đã được khách hàng tin tưởng và công nhận là một trong những tổ chức luật sư uy tín tại Việt Nam trong các lĩnh vực tư vấn pháp lý, đại diện ngoài tố tụng, tranh tụng – trọng tài và dịch vụ pháp lý khác.

Give a Comment