Tự nguyện bán thận để trả nợ có vi phạm pháp luật không?

Tự nguyện bán thận để trả nợ có vi phạm pháp luật không?

Câu hỏi:

Do lấn sâu vào cờ bạc nên em tôi nợ nần rất nhiều. Giờ nó muốn bán thận đi để trả nợ. Tôi là anh trai đưa nó đi làm xét nghiệm có bị vi phạm quy định gì của pháp luật không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật giao thông của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật Hình sự năm 2015
  • Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác

Luật sư tư vấn

Thứ nhất, việc bạn chỉ đưa em trai đi xét nghiệm không bị coi là vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, do bạn nói rằng em trai bạn muốn bán thận đi để lấy tiền trả nợ và bạn biết điều này. Do đó, bạn có thể vi phạm pháp luật nếu có các hành vi được quy định như tại:

Khoản 8 điều 11 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác (Luật số 75/2006/QH11):

“Nghiêm cấm các hành vi: Quảng cáo, môi giới việc hiến, nhận bộ phận cơ thể người vì mục đích thương mại.”

Theo Điều 154 BLHS 2015 hiện nay chưa có hiệu lực nhưng có đề cập đến loại tội phạm này:

“ Tội mua bán, chiếm đoạt mô hoặc bộ phận cơ thể người

1. Người nào mua bán, chiếm đoạt mô hoặc bộ phận cơ thể người khác, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.
…”.

Thứ hai, tôi khuyên bạn không nên để em bạn đi bán thận dù có bị nợ nần.

Hiện nay, văn bản pháp luật đang có hiệu lực là Luật về hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác. Luật này quy định, chỉ những người có cùng dòng máu trực hệ ba đời (với điều kiện là đủ 18 tuổi trở lên, tình nguyện hiến, có sự hòa hợp về sinh học và việc lấy tạng không ảnh hưởng quá nhiều đến sức khỏe) mới được cho nhau bộ phận cơ thể theo kiểu liên hệ trực tiếp. Bên cạnh đó, việc hiến thận sẽ gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe của em bạn sau này và những hệ lụy trong cuộc sống, mong bạn và em bạn thận trọng!

2 Comments

Give a Comment