Viên chức nhà nước sinh con ngoài giá thú có vi phạm pháp luật không?

Viên chức nhà nước sinh con ngoài giá thú có vi phạm pháp luật không?

Câu hỏi:

Hiện tôi 31 tuổi và là một giáo viên, Tôi kết hôn và có một con gái 7 tuổi nhưng vì lí do riêng nên chúng tôi đã li hôn năm 2015 và hiện nay tôi đang nuôi con. Và tôi muốn xin đơn thân ( Có con ngoài giá thú) sinh thêm một con nữa. Vậy tôi hỏi : Tôi có được sinh thêm nữa con không? Tôi có bị vi phạm đạo đức nhà giáo, vi phạm pháp luật không? Con tôi ( ngoài giá thú) được hưởng những quyền lợi gì? Tôi phải làm những thủ tục gì để được hưởng theo chế độ thai sản hiện hành?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật hôn nhân gia đình của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội.

Luật số 25/2004/QH11 của Quốc hội : Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em.

Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009.

2. Luật sư tư vấn:

– Pháp luật hiện hành không có quy định nào cấm việc sinh con mà không đăng ký kết hôn. Đứa trẻ sinh ra mà người cha và người mẹ không có quan hệ hôn nhân, không được đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật được coi là con ngoài giá thú.

– Trường hợp của bạn, bạn đã ly hôn và muốn đơn thân sinh thêm con nữa ( con ngoài giá thú ). Là giáo viên thuộc viên chức nhà nước để không vi phạm pháp luật thì bạn không được vi  phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng , nếu bạn vi phạm thì bạn buộc phải chịu xử lý kỉ luật đối với viên chức. Theo Điều 147 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định Điều 147 về Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng như sau:

” 1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm”.

Và, hiện nay chưa quy định xử lý kỷ luật trong trường hợp viên chức độc thân sống chung hoặc có con ngoài giá thú với người độc thân khác.

Mặt khác, Theo Điều 4 Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em về  Không phân biệt đối xử với trẻ em quy định :” Trẻ em, không phân biệt gái, trai, con trong giá thú, con ngoài giá thú, con đẻ, con nuôi, con riêng, con chung; không phân biệt dân tộc, tín ngưỡng, tôn giáo, thành phần, địa vị xã hội, chính kiến của cha mẹ hoặc người giám hộ, đều được bảo vệ, chăm sóc và giáo dục, được hưởng các quyền theo quy định của pháp luật.”. Như vậy , ngay từ khi sinh ra, con ngoài giá thú cũng được hưởng đầy đủ các quyền lợi như con trong giá thú, được hưởng đầy đủ các quyền khác về nhân thân được quy định trong Hiến pháp và Bộ luật Dân sự như quyền về cư trú, hộ tịch, giám hộ, các quyền về tài sản, thừa kế…

Pháp luật về bảo hiểm xã hội không có quy định nào hạn chế quyền hưởng chế độ thai sản của lao động nữ khi sinh con mà không có đăng ký kết hôn, vì vậy bạn sẽ vẫn được hưởng chế độ thai sản như những phụ nữ khác nếu bạn đáp ứng đủ 2 điều kiện về đối tượng được hưởng chế độ thai sản và thời gian đóng bảo hiểm xã hội tối thiểu để được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Give a Comment