Vợ chồng cư trú nơi khác muốn ly hôn thì nộp đơn ở đâu?

Vợ chồng cư trú nơi khác muốn ly hôn thì nộp đơn ở đâu?

Xin chào chuyên mục hỏi đáp pháp luật! cho tôi hỏi: Nếu vợ chồng  vợ chồng đăng kí kết hôn ở Tp.HCM, vợ hộ khẩu ở  Kon Tum và suốt thời gian kết hôn, vợ sống ở Kon Tum, còn chồng có hộ khẩu ở Tp.HCM, sống ở cả 2 nơi. Vậy cho tôi hỏi là bây giờ nếu người vợ viết đơn li hôn thì có thể viết ở Kon Tum không (trường họp người chồng kí đơn li hôn và không kí đơn li hôn).

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Theo quy định tại Điều 85 Luật hôn nhân và gia đình 2000 quy định về quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn như sau:

“1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn.

2. Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn”.

Như vậy, pháp luật có quy định vợ, chồng hay cả hai vợ chồng đều có quyền yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn.

Trong trường hợp của bạn là hai vợ chồng đăng ký kết hôn ở Tp.HCM và vợ hộ khẩu ở Kon Tum, chồng hộ khẩu tạiTp.HCM. Trường hợp này người vợ muốn đơn phương ly hôn mà không cần chữ ký của chồng thì hồ sơ và thủ tục ly hôn như sau:

– Hồ sơ bao gồm:

+ Đơn xin ly hôn theo mẫu.

+ Bản sao sổ hộ khẩu.

+ Bản sao chứng minh nhân dân.

+ Những chứng từ chứng minh tài sản chung của vợ chồng (nếu có tài sản chung cần chia).

+ Bản sao giấy khai sinh của con.

+ Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

Lưu ý: các bản sao giấy tờ trên cần công chứng, chứng thực theo quy định pháp luật.

– Nơi nộp hồ sơ: tại Toà án nhân dân quận/huyện nơi bị đơn có hộ khẩu thuờng trú, hoặc cư trú.

Như vậy trường hợp đơn phương ly hôn không cần có chữ ký của chồng thì theo quy định của pháp luật thì người vợ phải nộp đơn tại nơi người chồng có hộ khẩu thường trú, hoặc cư trú. Trường hợp này người vợ phải nộp đơn tại Tp.HCM.

Trong trường hợp hai vợ chồng thuận tình ly hôn thì hồ sơ và thủ tục như sau:

– Hồ sơ thuận tình ly hôn, bao gồm:

+ Đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn;

+ Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

+ Chứng minh nhân dân của vợ và chồng (bản sao có chứng thực);

+ Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực);

+ Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực);

– Nơi nộp hồ sơ: Tòa án nhân dân quận/ huyện nơi cư trú, làm việc của một trong hai bên vợ hoặc chồng.

Như vậy trong trường hợp vợ chồng thuận tình ly hôn thì người vợ có thể nộp đơn tại Kon Tum hoặc ở Tp.HCM đều được.

Trên đây là ý kiến giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra nội dung nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do người hỏi cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Give a Comment