Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Vượt xe ở đường đèo bị xử lý như thế nào?

Câu hỏi

Xin hỏi, vượt xe ở đường đèo có thể bị xử phạt tới 1 triệu đồng, có đúng không?

Trả lời

Theo Điểm c, Khoản 5, Điều 6, Nghị Định 171/2013/NĐ-CP, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vượt xe trong những trường hợp cấm vượt.

Cụ thể, trường hợp cầm vượt được quy định trong Điều 14, Luật Giao thông đường bộ như sau:

– Không bảo đảm các điều kiện sau: không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

– Trên cầu hẹp có một làn xe.

– Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế.

– Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt.

– Khi điều iện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt.

– Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Như vậy, đường vòng là một trong những trường hợp được quy định là cấm vượt. Nếu vượt xe ở đường vòng sẽ bị xử phạt tiền từ 500.000 đến mức phạt cao nhất là 1.000.000 đồng.

Tại các khúc đường vòng, người điều khiển xe không nên vượt xe vì khi đó rất dễ gây va chạm, tai nạn giao thông.

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo của