Xe máy chở 4 sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Xe máy chở 4 sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Xin chào chuyên mục hỏi đáp pháp luật! Cho em hỏi vấn đề sau ạ:Theo luật giao thông đường bộ, nếu xe máy vi phạm vào tội chở quá số người quy định sẽ phạt bao nhiêu tiền? Em thấy anh B ở xóm em chở 4 người, vậy hành vi đó sẽ bị phạt bao nhiêu ạ? Mong chuyên mục giải đáp giúp ạ, em xin chân thành cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục hỏi đáp pháp luật của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Đối với lỗi xe máy chở quá số người quy định sẽ bị xử phạt theo khoản 4, khoản 5 Điều 6 Nghị định 171 của Chính phủ quy định mức xử phạt vi phạm hành chính an toàn giao thông đường bộ. Theo đó, người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt tiền:

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi chở theo 02 (hai) người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi chở theo từ 03 (ba) người trở lên trên xe.

Như vậy, xe máy mà chở 2 trở lên sẽ bị phạt từ 100 đến 200 nghìn đồng, còn chở 3 trở lên sẽ bị phạt từ 200 đến 400 nghìn đồng. Trường hợp của anh B mà bạn nói sẽ bị xử phạt từ 200 đến 400 nghìn đồng theo khoản 4, khoản 5 Điều 6 Nghị định 171 của Chính phủ quy định.

Trên đây là ý kiến giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra nội dung nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do người hỏi cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Give a Comment