Xin hướng dẫn làm thủ tục đổi tên

Xin hướng dẫn làm thủ tục đổi tên

Câu hỏi:

Vì tên của tôi không đẹp gây mặc cảm tự ti, ảnh hưởng nhiều tới công việc nên tôi muốn đổi tên. Xin công ty tư vấn giúp tôi có thể đổi tên được không? Có bị ảnh hưởng gì tới các giấy tờ đã làm như giấy phép lái xe, sổ hộ khẩu không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ Luật Dân sự 2015

Luật sư tư vấn:

Căn cứ vào điều 28 Bộ Luật dân sự 2015

“Điều 28. Quyền thay đổi tên

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.”

Như vậy, với cái tên hiện tại làm anh cảm thấy không đẹp, tự ti và gây mặc cảm, ảnh hưởng trực tiếp đến cuộc sống của anh thì anh hoàn toàn có thể thay đổi tên của mình theo thủ tục của pháp luật hiện hành.

Thủ tục để đổi tên bao gồm những giấy tờ sau:

– Tờ khai (theo mẫu quy định);

– Xuất trình bản chính giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch;

– Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch.

Nơi giải quyết: UBND cấp quận (huyện) nơi đăng ký hộ khẩu thường trú

Give a Comment